Đi xe ngược chiều trên đường cao tốc bị xử lý ra sao?

14:33 03/09/2017

Điều khiển xe ô tô chạy ngược chiều trên đường cao tốc, lái xe sẽ bị xử phạt lên tới 8 triệu đồng.

Theo quy định tại Điểm a, Khoản 8, Điều 5, Nghị định 46/2016/NĐ-CP về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ, đường sắt thì người điều khiển ô tô đi ngược chiều trên đường cao tốc (trừ xe ưu tiên đang đi làm nhiệm vụ khẩn cấp theo quy định) sẽ bị xử phạt tiền từ 7 triệu đồng đến 8 triệu đồng.

Xe++ - Đi xe ngược chiều trên đường cao tốc bị xử lý ra sao?

Điều khiển xe ô tô chạy ngược chiều trên đường cao tốc, lái xe sẽ bị xử phạt lên tới 8 triệu đồng.

Ngoài ra, tại Điểm đ, Khoản 12, Điều 5 Nghị định này thì ngoài bị phạt tiền, người điều khiển phương tiện thực hiện hành vi lái xe chạy ngược chiều trên đường cao tốc còn bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 4 tháng đến 6 tháng.

Ngoài ra, cũng theo quy định tại nghị định này có thể áp dụng các biện pháp hình phạt bổ sung như tước giấy phép lái xe (30 ngày) hoặc tạm giữ phương tiện vi phạm giao thông.

Cũng cần lưu ý rằng nếu đi ngược chiều mà để xảy ra tai nạn thì tài xế/người lái xe có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội vi phạm các quy định điều kiển an toàn giao thông gây hậu quả nghiêm trong theo luật hình sự.

 Đỗ Huệ

Bạn đang đọc bài viết Đi xe ngược chiều trên đường cao tốc bị xử lý ra sao? tại chuyên mục Xe++ của báo điện tử Người Đưa Tin. Mọi thông tin góp ý, chia sẻ xin vui lòng gửi về hòm thư otoxemay@nguoiduatin.vn.

Cùng chuyên mục