Lỗi đi xe máy không gương, phạt như thế nào?

13:02 21/06/2017

Nhiều người vẫn quan niệm sai lầm, lỗi đi xe máy không gương là "lỗi phụ", chỉ xử phạt kèm theo "lỗi chính".

Xe++ - Lỗi đi xe máy không gương, phạt như thế nào?

 Đi xe máy không gương, sẽ bị phạt từ 80.000 đến 100.000 đồng.

Theo quy định tại Luật giao thông đường bộ năm 2008 thì xe gắn máy phải có đủ gương chiếu hậu và các trang bị, thiết bị khác đảm bảo tầm nhìn cho người điều khiển (Điều 53).

Tại Điểm a, Khoản 1, Điều 17 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt có ghi rõ, mức xử phạt với hành vi lái xe máy không gương sẽ là từ 80.000 đến 100.000 đồng. Cụ thể:

Điều 17: Xử phạt người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy định về điều kiện của phương tiện khi tham gia giao thông.

Khoản 1: Phạt tiền từ 80.000 đồng đến 100.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau:

Điểm a: Điều khiển xe không có còi; đèn soi biển số; đèn báo hãm; gương chiếu hậu bên trái người điều khiển hoặc có nhưng không có tác dụng”.

Như vậy, mức phạt hiện nay về lỗi không gương đối với người đi xe máy sẽ là 80.000 đến 100.000 đồng và chỉ áp dụng phạt với lỗi không có gương bên trái hoặc có nhưng không có tác dụng.

Xem thêm:<<Các quy định về tốc độ tối đa mà tài xế Việt cần nhớ<<

Xem thêm:<<Đi xe không bật đèn chiếu sáng trời tối bị phạt bao tiền?<<

Đ.Huệ

Bạn đang đọc bài viết Lỗi đi xe máy không gương, phạt như thế nào? tại chuyên mục Xe++ của báo điện tử Người Đưa Tin. Mọi thông tin góp ý, chia sẻ xin vui lòng gửi về hòm thư otoxemay@nguoiduatin.vn.

Cùng chuyên mục