Xe máy chở ba người bị phạt bao nhiêu tiền?

10:50 02/07/2017

Theo quy định mới nhất, lỗi người điều khiển xe máy chở quá số người quy định từ ba người trở lên sẽ bị xử phạt như thế nào?

Xe++ - Xe máy chở ba người bị phạt bao nhiêu tiền?

  Người điều khiển xe máy chở quá số người quy định sẽ bị phạt tiền, đồng thời có thể bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe đến 3 tháng.

Tại Nghị định 46 quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ, đường sắt thì hành vi chở quá số người quy định khi điều khiển xe máy, xe gắn máy và các loại xe tương tự được nêu rõ tại Điều 6 (Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ)

Đối với người điều khiển xe máy chở theo 2 người trên xe (trừ trường hợp chở người bệnh đi cấp cứu, trẻ em dưới 14 tuổi, áp giải người có hành vi vi phạm pháp luật) sẽ bị phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng, được quy định tại Điểm l, Khoản 3, Điều 6.

Đối với người điều khiển xe máy chở theo 3 người trên xe sẽ bị phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng, được quy định tại Điểm b, Khoản 4, Điều 6.

Ngoài ra, theo Điểm b, Khoản 12, Điều 6 quy định về hình thức xử phạt bổ sung thì người điều khiển xe chở quá số người quy định theo Điểm b, Khoản 4 sẽ bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe từ 1 tháng đến 3 tháng.

Xem thêm:<<Không đội mũ bảo hiểm khi điều khiển xe máy bị phạt bao nhiêu tiền?<<

Xem thêm:<<Lái xe máy bằng một tay, bị phạt ra sao?<<

Xem thêm:<<Lái xe gây tai nạn giao thông rồi bỏ trốn bị phạt ra sao?<<

LG. ĐHuệ

 

Bạn đang đọc bài viết Xe máy chở ba người bị phạt bao nhiêu tiền? tại chuyên mục Xe++ của báo điện tử Người Đưa Tin. Mọi thông tin góp ý, chia sẻ xin vui lòng gửi về hòm thư otoxemay@nguoiduatin.vn.

Cùng chuyên mục