Xe ô tô chở quá số người quy định phạt bao nhiêu tiền?

21:44 23/04/2017

Chị L.Thành (Thanh Xuân, Hà Nội): Nhà tôi có 1 chiếc xe ô tô 4 chỗ để đi lại. Có người bạn mượn xe nhưng chở tới 6 người, nếu bị phát hiện chở quá số người quy định thì bị phạt bao nhiêu tiền?

Xe++ - Xe ô tô chở quá số người quy định phạt bao nhiêu tiền?

 Chở quá số người quy định trên ô tô khách có thể bị phạt lên tới 40 triệu đồng.

Chị L.Thành thân mến, hành vi chở quá người cho phép đối với người điều khiển ô tô được quy định tại Khoản 2, Điều 23 Nghị định 46/2016/NĐ-CP như sau:

"Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng trên mỗi người vượt quá quy định được phép chở của phương tiện nhưng tổng mức phạt tiền tối đa không vượt quá 40.000.000 đồng đối với người điều khiển xe ô tô chở hành khách, ô tô chở người (trừ xe buýt) thực hiện hành vi vi phạm: Chở quá từ 02 người trở lên trên xe đến 9 chỗ, chở quá từ 03 người trở lên trên xe 10 chỗ đến xe 15 chỗ, chở quá từ 04 người trở lên trên xe 16 chỗ đến xe 30 chỗ, chở quá từ 05 người trở lên trên xe trên 30 chỗ, trừ các hành vi vi phạm quy định tại Khoản 4 Điều này."

Ngoài ra, các trường hợp vi phạm sẽ bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung tước quyền sử dụng giấy phép lái xe từ 1 tháng đến 3 tháng (trường hợp vượt trên 50% đến 100% số người quy định được phép chở của phương tiện); bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe từ 3 tháng đến 5 tháng (trường hợp vượt trên 100% số người quy định được phép chở của phương tiện)".

Như vậy, nếu là ô tô con, chở vượt 1 người so với quy định đã có thể bị phạt từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng/ người vượt. Xe của chị là xe 4 chỗ, nếu chở vượt quá 2 người lớn trên xe, có thể sẽ bị phạt đến 1,2 triệu đồng. Rất mong chị cân nhắc khi cho mượn xe khi người mượn không có ý thức tuân thủ theo đúng luật. Việc chở người vượt quá quy định không chỉ ảnh hưởng đến chị khi xe bị phát hiện vượt quá mà còn ảnh hưởng đến an toàn của những người ngồi trên xe khi lưu hành vượt quá số người quy định.

Thân mến!

PV

Bạn đang đọc bài viết Xe ô tô chở quá số người quy định phạt bao nhiêu tiền? tại chuyên mục Xe++ của báo điện tử Người Đưa Tin. Mọi thông tin góp ý, chia sẻ xin vui lòng gửi về hòm thư otoxemay@nguoiduatin.vn.

Cùng chuyên mục